iGate GW040-H là một thiết bị đầu cuối đa chức năng và là bản nâng cấp của iGate GW040. Thiết bị vừa có khả năng giải mã tín hiệu quang PON và là bộ chuyển mạch tín hiệu Ethernet LAN Gigabit, bộ phát mạng không dây Wi-Fi tốc độ cao đồng thời ở hai giải băng tần 2.4GHz (2.400GHz ÷ 2.4835GHz) và 5GHz ( 5.170GHz ÷ 5.815GHz) tự động lựa chọn kênh.

GPON ONT iGate GW040-H được phát triển bởi VNPT Technology và là một Modem Wi-Fi quan trọng trong giải pháp GPON đang triển khai của Tập đoàn Viễn thông VNPT trên toàn quốc. Thiết bị tương thích với chuẩn ITU-T G.984.4 và ITU-T G.984.3, cung cấp khả năng kết nối đồng thời Internet tốc độ cao và truyền hình tương tác cùng lúc trên một kênh truyền.


Tính năng chính

GPON: Tương thích các tiêu chuẩn của Liên minh Viễn thông quốc tế (ITU-T G.984.4 và ITU-T G.984.3). Hỗ trợ lên đến 32 T-CONT/256GEM port. Hỗ trợ 08 queue cho mỗi T-CONT. Đặc biệt GPON ONT iGate GW040-H còn hỗ trợ hoạt động, quản lý và bảo trì lớp vật lý kèm đó là kích hoạt, vô hiệu hóa và đăng ký lại ONT từ xa.

Bảo mật: . Luôn đảm bảo an ninh mạng với các chức năng bảo mật MAC, IP, Packet, Application, URL Filtering và NAT, SPI Firewall. iGate GW040-H VNPT còn có chức năng chống tấn công từ chối dịch vụ (DoS) và SYN Flooding với thuật toán giám sát luồng dữ liệu hiệu quả dựa theo thời gian thực trên mỗi kết nối.

OMCI: Được trang bị hệ thống quản lý truy vấn OMCI thông tin thiết bị và trạng thái cổng Ethernet. Quản lý cấu hình OMCI trên Wi-Fi iGate GW040-H bao gồm cấu hình GEM port và T-CONT VLAN. Và còn có thêm chức năng cảnh báo OMCI.

Ethernet: Giao diện 10/100/1000BASE-T với chức năng tự động xác định tốc độ và chế độ hoạt động giúp iGate GW040-H tương thích với mọi thiết bị mạng. Hỗ trợ đồng thời tính năng VLAN tag và untag song song. Đặc biệt cổng kết nối trên iGate GW040-H thế hệ mới còn hỗ trợ tính năng VLAN stacking, VLAN translation và cả IGMP snooping v2, 3.

Kết nối không dây: Bộ phát mạng Internet không dây Wi-Fi trên GW040-H là chuẩn kết nối IEEE 802.11/a/b/g/n/ac hỗ trợ hai băng tần 2.4GHz và 5GHz cho băng thông đến 867 Mbps. Chức năng tắt bật Wi-Fi dễ dàng với nút Wi-Fi ON/OFF.

Quản lý và bảo trì: Cấu hình dịch vụ và nâng cấp phần mềm trên Modem GW040-H thực hiện qua Web Config hoặc quản lý thiết bị và cập nhật phần mềm thông qua OMCI. Báo cáo cảnh báo Dying_Gasp khi ONT bị tắt nguồn. Truy xuất thông tin thu phát quang của ONT. Quản lý từ xa bằng hệ thống ONE Telco Platform thông qua giao thức TR-069.

Tính năng nâng cao: Kết nối WAN trên Modem Wi-Fi GW040-H gồm PPPoE, Dynamic and Static IPoE, Bridge và hỗ trợ nhiều kết nối đồng thời.Hỗ trợ giao thức mạng IPv4 and IPv6, DHCP,  DHCP relay, DHCPv6, NAT, DLNA Server, USB Storage, Printer Server, VPN (PPTP, L2TP, IPSec) Pass through, Interface Grouping, DNS Relay, DDNS, Virtual server, DMZ, ACL.


Thông số kỹ thuật

GPON iGate GW040-H
Tốc độ đường xuống 2.488 Gbps
Tốc độ đường lên 1.244Gbps
Lớp laser quang Laser Class B+
Bước sóng thu (Rx) 1490nm
Bước sóng phát (Tx) 1310nm
Công suất phát 0.5dBm ÷ 5dBm
Độ nhạy thu -28dBm ÷ 8dBm
Wi-Fi iGate GW040-H
Tiêu chuẩn IEEE 802.11a/b/g/n/ac
Tần số 2.4GHz:
2.400GHz÷2.4835GHz, OBW = 20/40Mhz
Tự động lựa chọn kênh

5GHz:
5.170GHz ÷ 5.815GHz, OBW = 20/40/80Mhz
Tự động lựa chọn kênh

SSID 8 SSID, chia đều trên mỗi băng tần (2.4Ghz và 5GHz)
Bảo mật 64/128 bit WEP, WPA/ WPA2, WPA-PSK/WPA2- PSK, MAC Filtering, Ẩn SSID, WPS
Ăng ten MIMO 2×2
Băng thông 802.11ac: Lên đến 867Mbps
802.11n: Lên đến 300Mbps
Cổng kết nối iGate GW040-H
LAN 4 x 10/100/1000 BASE-T (RJ-45)
Quang 1 x SC/APC
USB 1 x USB 3.0
Nguồn iGate GW040-H
Nguồn cấp 12V – 1A, bảo vệ quá áp/quá dòng
Công suất <8W
Số thiết bị đồng thời 32 thiết bị trên mỗi băng tần 2.4GHz & 5GHz
Thông số khác
Kích thước 225 x 38 x 140 mm
Nhiệt độ hoạt động 0℃ ÷ 40℃
Độ ẩm hoạt động 5% ÷ 90% Không ngưng kết